เมนูหลัก
เข้าสู่ระบบ
ใครกำลังใช้งาน
116 คนกำลังใช้งาน (102 คนกำลังค้นหาใน กระดานข่าว)

สมาชิก: 0
บุคคลทั่วไป: 116

มีต่อ...
สมาชิกที่มีส่วนร่วมสูงสุด
1 put 3609
2
pjm1
3387
3
kitty75
2169
4 TNT 2101
5 at_love 1549
6
bios_m
1324
7
Beach-Boy
1110
8
Noru
1108
9
ball
1070
10
imigran
1025
สมาชิกใหม่
PIsaac 2014/4/25
ERiggs 2014/4/25
Howard57W 2014/4/24
WElia 2014/4/24
E3513 2014/4/24
MDnp 2014/4/24
DPolanco 2014/4/24
S74I 2014/4/23
SMFD 2014/4/23
TCato 2014/4/23

ผู้ที่กำลังใช้งานในส่วนนี้:   1 บุคคลทั่วไป

จับฟาร์มนก ที่บุรีรัมย์ลงข่าวสามมิติ เราจะหาทางป้องกันและขออนุญาติยังไงดีครับ
มือใหม่
กลุ่มสมาชิก:
สมาชิก
โพส: 9
Level : 1; EXP : 86
HP : 0 / 21
MP : 3 / 378
ไม่ได้ใช้งาน
บุรีรัมย์ยึดนกใกล้สูญพันธุ์ค่ากว่า10ล้าน
โพสต์เมื่อ : 14 ม.ค. 2556, 20:54 น.
หมวดหมู่ : ข่าวเด่น

ปทส.สนธิกำลังป่าไม้ ตร.บุรีรัมย์บุกค้นปั๊มแก๊สพบเป็นที่เพาะเลี้ยงนกใกล้สูญพันธุ์ขาย มูลค่ากว่า10ล้านบาท

พ.ต.อ.สุทธิโรจน์ นพโพธิพงษ์ ผู้กำกับการ 3 กองบังคับการปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้สนธิกำลังกับเจ้าหน้าที่กรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช(ปทส.)สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดบุรีรัมย์ ปศุสัตว์ อ.นางรอง ได้นำหมายศาลจังหวัดนางรอง เลขที่ ค.4 /2556 เข้าทำการตรวจค้นภายในปั้มแก๊สแห่งหนึ่ง ตั้งอยู่เลขที่ 111 ม.11 ถนนสายนางรอง - หนองกี่ บ้านหนองตะเคียน ต.หนองโบสถ์ อ.นางรอง ซึ่งมีนายจารุพัฒน์ ศิริวงษาวลี เป็นเจ้าของนำเข้าตรวจสอบ หลังสืบทราบว่ามีการลักลอบเพาะเลี้ยงนกหวงห้ามที่นำเข้าจากต่างประเทศร่วม 1,000 ตัว มีบางกรงนกอยู่ระหว่งฟักไข่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นนกหวงห้ามใกล้สูญพันธุ์ที่นำเข้าจากต่างประเทศ อาทินกแก้วมาคอร์ , นกแก้วสันคอนัว , ไก่ฟ้าโกล์เด้น , นกยูงอินเดีย

ทั้งนี้เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามที่องค์กรอนุสัญญาระหว่างประเทศว่าด้วยสัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์ หรือไซเตส ได้ขึ้นบัญชีไว้ มี 3 บัญชี คือ 1.สัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์ห้ามส่งออก 2.สัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์สามารถส่งออกและนำเข้าได้แต่ต้องได้รับอนุญาต และ 3.สัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์สามารถซื้อขายส่งออกและนำเข้าได้โดยไม่ต้องขออนุญาต ทั้งนี้คาดว่านกดังกล่าวหากส่งจำหน่ายจะมีมูลค่าหลาย 10 ล้านบาท เพราะนกบางชนิดมีราคาซื้อขาย ตั้งแต่ตัวละ 10,000-100,000 บาท

นายจารุพัฒน์ เจ้าของนกที่เลี้ยง กล่าวว่า ได้นำนกทั้งหมดมาเพาะเลี้ยงที่นี่เป็นเวลานานกว่า 2 ปีโดยได้รับมาจากฟาร์มเลี้ยงแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯเพื่อเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์ก่อนจะส่งกลับไปให้ฟาร์มดังกล่าวคืนเพื่อขายให้กับผู้นิยมเลี้ยงนกต่อไป และยอมรับว่านกบางชนิดที่เพาะเลี้ยงเป็นนกผิดกฏหมาย แต่ยืนยันว่าเอกสารหลักฐานการซื้อขาย และนำเข้ามาอย่างถูกต้องซึ่งจะแสดงให้เจ้าหน้าที่ได้ตรวจสอบต่อไป

ด้าน พ.ต.อ.สุทธิโรจน์ กล่าวว่า จากการสอบสวนนายจารุพัฒน์ จ้าของปั้มแก๊สดังกล่าว ซึ่งรับว่าเป็นเจ้าของนกได้อ้างว่านกที่นำมาเพาะเลี้ยงมีการขออนุญาตนำเข้าและซื้อขายถูกต้องแต่ยังไม่มีเอกสารมายืนยันกับเจ้าหน้าที่ เบื้องต้นจึงได้ทำการตรวจยึดอายัดนกทั้งหมดซึ่งอยู่ในบัญชีไซเตสไว้ตรวจสอบให้ชัดเจน เพื่อรอให้เจ้าของนำหลักฐานมายืนยันแต่หากไม่สามารถนำหลักฐานมายืนยันได้ก็จะต้องถูกดำเนินคดีตามกฎหมายในข้อหา"นำเข้าส่งออกหรือผ่านซึ่งสัตว์ป่าโดยไม่ได้รับอนุญาต"มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 3 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

แล้วแบบนี้คนซื้อขายในเวปบอร์ดก็ไม่โดนตามจับกันหมดหรอคับ นกไทยคุ้มครองพอเข้าใจแต่ นกติดไซเตสบางตัวซื้อมาจากคนเพาะพันธุ์ในประเทศเราแล้วทั้งนั้นไม่มีใบ เขาจะตรวจสอบยังไงครับ เงินค่าปรับไม่เท่าไหร่แต่มาตรวจยึดนกเรา ฟาร์มไม่เสียหายหรอครับ ผู้รู้รบกวนตอบ

โพสเมื่อ: 2013/1/15 9:21
แลกเปลี่ยนการโพสนี้ไปยังโปรแกรมประยุกต์อื่นๆ แลกเปลี่ยน

ตอบ: จับฟาร์มนก ที่บุรีรัมย์ลงข่าวสามมิติ เราจะหาทางป้องกันและขออนุญาติยังไงดีครับ
ผู้ตรวจทาน
เว็บมาสเตอร์
โพส: 1108
Level : 29; EXP : 22
HP : 0 / 705
MP : 369 / 12806
อ้างถึง:

golfsun เป็นผู้เขียน:
บุรีรัมย์ยึดนกใกล้สูญพันธุ์ค่ากว่า10ล้าน
โพสต์เมื่อ : 14 ม.ค. 2556, 20:54 น.
หมวดหมู่ : ข่าวเด่น

ปทส.สนธิกำลังป่าไม้ ตร.บุรีรัมย์บุกค้นปั๊มแก๊สพบเป็นที่เพาะเลี้ยงนกใกล้สูญพันธุ์ขาย มูลค่ากว่า10ล้านบาท

พ.ต.อ.สุทธิโรจน์ นพโพธิพงษ์ ผู้กำกับการ 3 กองบังคับการปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้สนธิกำลังกับเจ้าหน้าที่กรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช(ปทส.)สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดบุรีรัมย์ ปศุสัตว์ อ.นางรอง ได้นำหมายศาลจังหวัดนางรอง เลขที่ ค.4 /2556 เข้าทำการตรวจค้นภายในปั้มแก๊สแห่งหนึ่ง ตั้งอยู่เลขที่ 111 ม.11 ถนนสายนางรอง - หนองกี่ บ้านหนองตะเคียน ต.หนองโบสถ์ อ.นางรอง ซึ่งมีนายจารุพัฒน์ ศิริวงษาวลี เป็นเจ้าของนำเข้าตรวจสอบ หลังสืบทราบว่ามีการลักลอบเพาะเลี้ยงนกหวงห้ามที่นำเข้าจากต่างประเทศร่วม 1,000 ตัว มีบางกรงนกอยู่ระหว่งฟักไข่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นนกหวงห้ามใกล้สูญพันธุ์ที่นำเข้าจากต่างประเทศ อาทินกแก้วมาคอร์ , นกแก้วสันคอนัว , ไก่ฟ้าโกล์เด้น , นกยูงอินเดีย

ทั้งนี้เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามที่องค์กรอนุสัญญาระหว่างประเทศว่าด้วยสัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์ หรือไซเตส ได้ขึ้นบัญชีไว้ มี 3 บัญชี คือ 1.สัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์ห้ามส่งออก 2.สัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์สามารถส่งออกและนำเข้าได้แต่ต้องได้รับอนุญาต และ 3.สัตว์ป่าและพันธุ์พืชใกล้สูญพันธุ์สามารถซื้อขายส่งออกและนำเข้าได้โดยไม่ต้องขออนุญาต ทั้งนี้คาดว่านกดังกล่าวหากส่งจำหน่ายจะมีมูลค่าหลาย 10 ล้านบาท เพราะนกบางชนิดมีราคาซื้อขาย ตั้งแต่ตัวละ 10,000-100,000 บาท

นายจารุพัฒน์ เจ้าของนกที่เลี้ยง กล่าวว่า ได้นำนกทั้งหมดมาเพาะเลี้ยงที่นี่เป็นเวลานานกว่า 2 ปีโดยได้รับมาจากฟาร์มเลี้ยงแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯเพื่อเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์ก่อนจะส่งกลับไปให้ฟาร์มดังกล่าวคืนเพื่อขายให้กับผู้นิยมเลี้ยงนกต่อไป และยอมรับว่านกบางชนิดที่เพาะเลี้ยงเป็นนกผิดกฏหมาย แต่ยืนยันว่าเอกสารหลักฐานการซื้อขาย และนำเข้ามาอย่างถูกต้องซึ่งจะแสดงให้เจ้าหน้าที่ได้ตรวจสอบต่อไป

ด้าน พ.ต.อ.สุทธิโรจน์ กล่าวว่า จากการสอบสวนนายจารุพัฒน์ จ้าของปั้มแก๊สดังกล่าว ซึ่งรับว่าเป็นเจ้าของนกได้อ้างว่านกที่นำมาเพาะเลี้ยงมีการขออนุญาตนำเข้าและซื้อขายถูกต้องแต่ยังไม่มีเอกสารมายืนยันกับเจ้าหน้าที่ เบื้องต้นจึงได้ทำการตรวจยึดอายัดนกทั้งหมดซึ่งอยู่ในบัญชีไซเตสไว้ตรวจสอบให้ชัดเจน เพื่อรอให้เจ้าของนำหลักฐานมายืนยันแต่หากไม่สามารถนำหลักฐานมายืนยันได้ก็จะต้องถูกดำเนินคดีตามกฎหมายในข้อหา"นำเข้าส่งออกหรือผ่านซึ่งสัตว์ป่าโดยไม่ได้รับอนุญาต"มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 3 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

แล้วแบบนี้คนซื้อขายในเวปบอร์ดก็ไม่โดนตามจับกันหมดหรอคับ นกไทยคุ้มครองพอเข้าใจแต่ นกติดไซเตสบางตัวซื้อมาจากคนเพาะพันธุ์ในประเทศเราแล้วทั้งนั้นไม่มีใบ เขาจะตรวจสอบยังไงครับ เงินค่าปรับไม่เท่าไหร่แต่มาตรวจยึดนกเรา ฟาร์มไม่เสียหายหรอครับ ผู้รู้รบกวนตอบ

คิดว่าต่อไป จะซื้อนกพวกนี้ คงต้องมีหลักฐานการ ซื้อขายแล้ว ล่ะ ค่ะ ส่วนนกนำเข้าคงต้องมีหลักฐาน จากผู้ขายให้เราไว้ เช่นกัน

ไฟล์แนบ:

jpg  2_490d0a6a9a3b5.jpg (52.79 KB)
2_50f4df91db7cd.jpg 250X188 px

โพสเมื่อ: 2013/1/15 18:48
แลกเปลี่ยนการโพสนี้ไปยังโปรแกรมประยุกต์อื่นๆ แลกเปลี่ยน

ตอบ: จับฟาร์มนก ที่บุรีรัมย์ลงข่าวสามมิติ เราจะหาทางป้องกันและขออนุญาติยังไงดีครับ
กูรู
สมาชิก
โพส: 380
Level : 18; EXP : 16
HP : 0 / 429
MP : 126 / 7791
เขาจับได้ในข่อหาเลี่ยงภาษีได้เท่านั้นครับ
ถ้าเป็นนกต่างประเทศที่ไม่มีอยู่ในไทย
เจ้าหน้าที่ไม่แม่นกฏหมาย มีสิทธิ์ถูกฟ้องหัวโต
ไซเตสไม่เกี่ยวครับ เพียงบอกว่าค้าได้หรือไม่
ไม่เกี่ยวกฏหมายไทย

ยกเว้นในฟาร์มนั้นมีนกไทยอยู่ด้วย ทีนี้เรื่องยาวครับ

โพสเมื่อ: 2013/1/15 18:51

มือใหม่
สมาชิก
โพส: 9
Level : 1; EXP : 86
HP : 0 / 21
MP : 3 / 378
ขอบคุณครับ จะได้ระวังตัวกัน

โพสเมื่อ: 2013/1/16 0:38

Guest_
คงต้องตั้งสติกันดีๆครับ ผมดูข่าวทีแลกก้อตกใจ เอาละหว๋าาา งานเข้า...
เห็นในข่าวบอก นกมาคอร์ นกซัน เป็นนกหวงห้ามใกล้สูญพันธ์ เลยเข้าไปหาข้อมูลมา ปรากฎว่า นกซันไม่เห็นว่าจะมีในบัญชีรายชื่อไซเตสเลย จะมีแต่มาคอร์บางสายพันธุ์เท่านั้นที่มีในบัญชีรายชื่อ และที่ผมเห็นขายกันในเวปต่างๆ ก้อไม่ได้มีในบัญชีรายชื่อครับ
ผมว่าพวกเราลองช่วยๆ กันหาข้อมูลแล้วเอามาแชร์กัน เพื่อเป็นประโยชน์กับทุกๆคน น่าจะดีนะครับ จะได้สบายใจกัน ผมเอาข้อมูลที่หามาได้มาแชร์ไว้ให้นะครับ ถูกผิดประการใดหรือท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม บอกกล่าวกันด้วยนะครับ

บัญชีสัตว์ป่าตามอนุสัญญาไซเตสครับ ลองเข้าไปดูครับ
http://www.dnp.go.th/wffp/index2.html

โพสเมื่อ: 2013/1/16 23:20

กูรู
ที่อยู่ ในใจเธอ
สมาชิก
โพส: 1110
Level : 29; EXP : 24
HP : 0 / 706
MP : 370 / 12810
งานนี้สายข่าวนำจับมั่วสุดๆครับ

โพสเมื่อ: 2013/1/17 3:56

ผู้ตรวจทาน
ที่อยู่ พุทธมณฑลสาย 2
เว็บมาสเตอร์
โพส: 3387
Level : 44; EXP : 96
HP : 219 / 1099
MP : 1129 / 19958
สรุป นกจะอยู่ในบัญชีไซเตรสไหนก็แล้ว
เจ้าหน้าที่สามารถ ยึดไว้ตรวจสอบแหล่งที่มาของนกนั้น ว่าได้มาถูกต้องตามกฎหมายหรือไหม อย่างบูลโกด์ ไซเตรส 2 เค้าก็จะยึด เพื่อตรวจสอบ ว่านกบูลโกด์มี่คุณครอบครองนั้น ได้มาถูกต้องไหม เช่น นำเข้าจากที่ไหน มีเอกสารนำเข้าไหม หรือถ้าคุณซื้อ ซื้อมาจากที่ไหน สถานที่คุณไปซื้อมานั้น สามารถแสดงเอกสารนำเข้าได้หรือไหม เอกสารก็พวก ใบอนุญาตินำเข้าสัตว์ ที่ออกโดยกรมอุทยานแห่งชาติและสัตว์ป่า แล้วก็ ใบนำเข้าโดยผ่านพิธีทางกรมศุลกรถูกต้องไหม ถ้าแจ้งเอกสารเหล่านี้ได้ หมดปัญหา

ปล ถ้าเลี้ยงนกน้อย10-20 ตัวเค้าคงไม่มาตรวจให้เมื่อยตุ้มหรอกครับ ถ้าไม่โดนข้อหาหมั่นไส้จากผู้หวังดีประสงค์ร้ายต่อเรา

โพสเมื่อ: 2013/1/17 5:38

Guest_
เท่าที่ทราบมานะครับ นกของเขาถูกต้องนะครับ ปศุสัตว์จังหวัดเขายังเข้าไปพ่นยาตอนหวัดนกระบาดนะครับ นักข่าวมันมั่วนะครับกลัวสำนักพิมพ์ไม่จ่ายตังค์มั่งครับเขียนข่าวซะ

โพสเมื่อ: 2013/1/19 2:12

Guest_
คุยกับคุณตี๋ นางรองมา คุณตี๋ไม่มีนกผิดกฎหมายหรอกครับ สงสัยจะโดนแกล้งสะมากกว่า คนเลี้ยงนกสบายใจได้ครับผม

โพสเมื่อ: 2013/2/3 13:12

คุณ สามารถ อ่านกระทู้ได้
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
คุณไม่สามารถ แก้ไขการโพสของคุณได้
คุณ ไม่สามารถ ลบการโพสของคุณได้
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสำรวจใหม่ได้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนโหวตได้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
คุณ ไม่สามารถ โพสโดยไม่ต้องรออนุมัติได้

[ค้นหาขั้นสูง]

โพสล่าสุด
กระดานข่าว ชื่อ เจ้าของ
กระดานเสวนา ตอบ: ขอความรู้เรื่องสีครับ คุณ put Yesterday 15:24
put
กระดานเสวนา ตอบ: ขอความรู้เรื่องสีครับ คุณ put Yesterday 12:47
nang
กระดานเสวนา ตอบ: ขอความรู้เรื่องสีครับ คุณ put Yesterday 1:55
put
กระดานเสวนา ตอบ: ขอความรู้เรื่องสีครับ คุณ put Yesterday 1:45
nang
กระดานเสวนา ขอความรู้เรื่องสีครับ คุณ put Yesterday 1:44
nang
ปัญหานกป่วย สาระสุขภาพ ตอบ: รบกวนอาPut ขอวิธี ดูแลนกนำเข้า ด้วยครับ 4/19 5:27
Eee
ปัญหานกป่วย สาระสุขภาพ ตอบ: รบกวนอาPut ขอวิธี ดูแลนกนำเข้า ด้วยครับ 4/19 1:55
put
ปัญหานกป่วย สาระสุขภาพ รบกวนอาPut ขอวิธี ดูแลนกนำเข้า ด้วยครับ 4/18 21:01
Eee
ปัญหานกป่วย สาระสุขภาพ ตอบ: ลูกนกขาเจ็บ 4/7 18:32
put
ปัญหานกป่วย สาระสุขภาพ ลูกนกขาเจ็บ 4/1 17:03
put